சற்றுமுன் 6 முறை தேசிய விருது பெற்ற பிரபல முன்னணி இயக்குநர் தி டீ ர் க வ லைக்கிடம்..!! அவர் யார் தெரியுமா..?? அவருக்கு என்ன ஆனது தெரியுமா..?? இவருக்கா இப்படி ஆகணும் என அ தி ர் ச் சியில் ரசிகர்கள்..!!

சற்றுமுன் 6 முறை தேசிய விருது பெற்ற பிரபல முன்னணி இயக்குநர் தி டீ ர் க வ லைக்கிடம்..!! அவர் யார் தெரியுமா..?? அவருக்கு என்ன ஆனது தெரியுமா..?? இவருக்கா இப்படி ஆகணும் என அ தி ர் ச் சியில் ரசிகர்கள்..!!

Cinema News Image News

ஷியாம் பெனகல் ஒரு இந்திய திரைப்பட இயக்குனர், திரைக்கதை எழுத்தாளர் மற்றும் ஆவணப்பட தயாரிப்பாளர் ஆவார். பெரும்பாலும் இணை சினிமாவின் முன்னோடியாகக் கருதப்படும் அவர், 1970களுக்குப் பின் மிகப் பெரிய திரைப்படத் தயாரிப்பாளர்களில் ஒருவராக பரவலாகக் கருதப்படுகிறார். பதினெட்டு தேசிய திரைப்பட விருதுகள், ஃபிலிம்பேர் விருது மற்றும் நந்தி விருது உட்பட பல பாராட்டுகளைப் பெற்றுள்ளார். சினிமா துறையில் இந்தியாவின் மிக உயரிய விருதான தாதாசாகேப் பால்கே விருது அவருக்கு வழங்கப்பட்டது.

அவர் இந்திய அரசாங்கத்தால் நாட்டின் நான்காவது மிக உயர்ந்த சிவிலியன் கௌரவமான பத்மஸ்ரீ விருதுடன் கௌரவிக்கப்பட்டார், மேலும் அவருக்கு பத்ம பூஷன் வழங்கப்பட்டது, அவரது பங்களிப்புகளுக்காக மூன்றாவது-உயர்ந்த குடிமகன் விருது கலை துறை. பெனகல் ஹைதராபாத்தில் புகைப்படத் துறையில் முன்னணியில் இருந்த ஸ்ரீதர் பி. பெனகலுக்கு பிறந்தார். நகல் எழுத்தாளராக தனது வாழ்க்கையைத் தொடங்கிய அவர், குஜராத்தியில் தனது முதல் ஆவணப்படமான கெர் பெத்தா கங்கா எடுத்தார்.

பெனகலின் முதல் நான்கு திரைப்படங்கள் அங்கூர், நிஷாந்த், மந்தன் மற்றும் பூமிகாஅவரை அந்தக் காலத்தின் புதிய அலை திரைப்பட இயக்கத்தின் முன்னோடியாக மாற்றியது. பெனகலின் படங்கள், மம்மோ, சர்தாரி பேகம் மற்றும் ஜுபேதா ஆகிய அனைத்தும் ஹிந்தியில் சிறந்த திரைப்படத்திற்கான தேசிய திரைப்பட விருதுகளை வென்றன, இவை முஸ்லீம் பெண்கள் முத்தொகுப்பை உருவாக்குகின்றன. பெனகல் இந்தியில் சிறந்த திரைப்படத்திற்கான தேசிய திரைப்பட விருதை ஏழு முறை வென்றுள்ளது.

அவருக்கு 2018 இல் V. சாந்தாராம் வாழ்நாள் சாதனையாளர் விருது வழங்கப்பட்டது. 6 முறை தேசிய விருதுகளைப் பெற்ற இவருக்கு தற்பொழுது 88 வயது ஆகும் நிலையில் இரண்டு சிறு நீரகங்களும் செய லி ழந்து இருக்கின்றாராம். வயது மு தி ர்வு காரணமாக மருத்துவமனை செல்ல முடியாததால் வீட்டிலேயே அவருக்கு டயாலசிஸ் செய்யப்படுகின்றது. அவரது உடல் நிலை மிகவும் மோசமாக இருப்பதால் 24 மணிநேர மருத்துவ கண்காணிப்பில் வைக்கப்பட்டுள்ளார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *